मेंदू आणि रासायनिक बदल|Brain and chemical changes 2022

मेंदू आणि रासायनिक बदल|Brain and chemical changes

मेंदू – हा आपल्या शरीरातील एक गुंतागुंतीचा अवयव आहे. हा अवयव डोक्यामध्ये कवटीच्या आत असतो. शरीरातील सर्व ऐच्छिक व अनैच्छिक क्रिया मेंदूकडून नियंत्रित केल्या जातात. मेंदूमध्ये सुमारे १०० अब्ज चेतापेशी असतात. मानवी मेंदूची डावी बाजू शरीराची उजवी बाजू नियंत्रित करते.


मेंदू हा मानवी शरीरातील सर्वात मोठा आणि गुंतागुंतीचा अवयव आहे. हे १०० अब्ज पेक्षा जास्त नसांनी बनलेले आहे जे ट्रिलियन कनेक्शनमध्ये संवाद साधतात ज्याला सायनॅप्स म्हणतात. (Brain and chemical changes)

मेंदू अनेक विशेष क्षेत्रांनी बनलेला असतो जे एकत्र काम करतात:

  • कॉर्टेक्स हा मेंदूच्या पेशींचा सर्वात बाहेरचा थर आहे. कॉर्टेक्समध्ये विचार आणि ऐच्छिक हालचाली सुरू होतात. • मेंदूचा स्टेम रीढ़ की हड्डी आणि मेंदूच्या उर्वरित भागामध्ये असतो. श्वासोच्छवास आणि झोप यांसारखी मूलभूत कार्ये येथे नियंत्रित केली जातात.
  • बेसल गॅंग्लिया हे मेंदूच्या मध्यभागी असलेल्या संरचनेचे क्लस्टर आहेत. बेसल गॅंग्लिया इतर अनेक मेंदूच्या क्षेत्रांमधील संदेशांचे समन्वय साधते.
  • सेरेबेलम मेंदूच्या पायथ्याशी आणि मागील बाजूस असतो. सेरेबेलम समन्वय आणि संतुलनासाठी जबाबदार आहे. मेंदू देखील अनेक लोबमध्ये विभागलेला आहे:
  • फ्रंटल लोब समस्या सोडवणे आणि निर्णय आणि मोटर कार्यासाठी जबाबदार असतात. • पॅरिएटल लोब संवेदना, हस्तलेखन आणि शरीराची स्थिती व्यवस्थापित करतात.
  • टेम्पोरल लोब स्मरणशक्ती आणि श्रवणशक्तीमध्ये गुंतलेले असतात. • ओसीपीटल लोबमध्ये मेंदूची दृश्य प्रक्रिया प्रणाली असते.

(Brain anमेंदू आणि रासायनिक बदल|Brain and chemical changes)


मेंदू कशापासून बनलेला आहे?

सरासरी प्रौढ व्यक्तीचे वजन सुमारे 3 पौंड असते, मेंदू सुमारे 60% चरबी असतो. उर्वरित 40% पाणी, प्रथिने, कर्बोदके आणि क्षार यांचे मिश्रण आहे. मेंदू स्वतः एक स्नायू नाही. त्यात न्यूरॉन्स आणि ग्लिअल पेशींसह रक्तवाहिन्या आणि नसा असतात.


ग्रे मॅटर आणि व्हाईट मॅटर म्हणजे काय?


राखाडी आणि पांढरे पदार्थ मध्यवर्ती मज्जासंस्थेचे दोन भिन्न क्षेत्र आहेत. मेंदूमध्ये, राखाडी पदार्थ गडद, बाह्य भागाचा संदर्भ देते, तर पांढरा पदार्थ खाली हलक्या, आतील भागाचे वर्णन करतो. पाठीच्या कण्यामध्ये, हा क्रम उलट आहे: पांढरा पदार्थ बाहेर असतो आणि राखाडी पदार्थ आत बसतो.


मेंदू कसा काम करतो?


मेंदू संपूर्ण शरीरात रासायनिक आणि विद्युत सिग्नल पाठवतो आणि प्राप्त करतो. वेगवेगळे सिग्नल वेगवेगळ्या प्रक्रिया नियंत्रित करतात आणि तुमचा मेंदू प्रत्येकाचा अर्थ लावतो. काही तुम्हाला थकल्यासारखे वाटतात, उदाहरणार्थ, तर काही तुम्हाला वेदना देतात. काही संदेश मेंदूमध्ये ठेवलेले असतात, तर काही मेरुदंडातून आणि शरीरातील मज्जातंतूंच्या विस्तीर्ण जाळ्यातून दूरच्या टोकापर्यंत पोहोचवले जातात. हे करण्यासाठी, मध्यवर्ती मज्जासंस्था अब्जावधी न्यूरॉन्स (मज्जातंतू पेशी) वर अवलंबून असते.

Reed Also: गोरे होण्यासाठी घरगुती उपाय 2022


चांगल्या आरोग्यासाठी ही ५ चांगली मेंदूची रसायने कशी वाढवायची


चांगले मानसिक आरोग्य राखण्याचा एक भाग म्हणजे आपल्या मेंदूला हवे असलेल्या नैसर्गिक रसायनांनी गुंजवणे. तुमच्या मेंदूला आणि शरीराला चांगले वाटण्यासाठी डोपामाइन, सेरोटोनिन, ऑक्सिटोसिन आणि एंडॉर्फिनची आवश्यकता असते, परंतु त्या चांगल्या मेंदूच्या रसायनांचे उत्पादन कसे वाढवायचे याबद्दल आपल्याला शाळेत खूप काही शिकवले जात नाही.


ही मेंदूची रसायने, ज्यांना अधिक औपचारिकपणे न्यूरोट्रांसमीटर म्हणून ओळखले जाते, या विलक्षण गुंतागुंतीच्या गोष्टी आहेत ज्या आपल्याला नुकत्याच समजू लागल्या आहेत. आपल्याला माहित आहे की ते भावनिक संतुलनाशी संबंधित आहेत आणि अगदी साध्या प्रयत्नांद्वारे त्यांच्यापैकी काहींना थोडेसे चालना मिळू शकते हे देखील माहित आहे. आता, अर्थातच अशा अनेक परिस्थिती आहेत जिथे दिनचर्या किंवा अतिरिक्त कामामध्ये थोडासा बदल केल्याने एखाद्या व्यक्तीला जाणवत असलेल्या महत्त्वपूर्ण रासायनिक असंतुलनाचे निराकरण होणार नाही. आपण गंभीर किंवा तीव्र नैराश्य, चिंता किंवा इतर मानसिक आरोग्य आव्हानांशी झुंज देत असल्यास, औषधोपचार आवश्यक असू शकतात. आणि तुम्ही तुमच्या डॉक्टरांशी तुमच्यासाठी सर्वोत्तम उपायाबद्दल बोलले पाहिजे. परंतु मानसिक आरोग्य समस्या नसलेल्या लोकांना देखील कोणत्याही कारणांमुळे काही काळासाठी अडचणी येऊ शकतात.(Brain and chemical changes)


१. डोपामाइन.(Brain and chemical changes)


डोपामाइन एक न्यूरोट्रांसमीटर आहे जो आपल्याला आनंद कसा वाटतो यावर परिणाम करतो आणि आपल्या अंतर्गत आनंदी वृत्तीच्या वातावरण निर्मितीसाठी महत्त्वपूर्ण आहे. त्याचे प्रसारण मेंदूला काही अनुभवांना महत्त्वाचे आणि आनंददायी म्हणून वर्गीकृत करण्यात मदत करते. या कार्यामुळे, ते स्वकौतुक किंवा आनंद निर्मितीसाठी किंवा तुम्हाला हव्या असलेल्या परंतु अद्याप अस्तित्वात नसलेल्या गोष्टींद्वारे ट्रिगर केले जाते.

त्याच्या सर्वात वाईट प्रकारांमध्ये, डोपामाइनची लालसा लोकांना व्यसनाधीन वर्तन विकसित करण्यास प्रवृत्त करू शकते, परंतु प्रभावीपणे स्व व्यवस्थापन केल्यास डोपामाइन हे स्वतःला गोष्टी साध्य करण्यासाठी प्रेरित करण्यासाठी एक उत्तम साधन आहे. जर तुम्ही तुमची डोपामाइन पातळी वाढवण्याचा प्रयत्न करत असाल, तर तुमच्या मेंदूतील तुमच्या उद्दीपित केंद्रांना चालना देण्यासाठी निरोगी मार्गांचा विचार करा. तुमच्या करायच्या यादीतील पाच कामे पूर्ण केल्यावर स्वतःला एक छान वाटल्याचे व नियमितता ठेवण्याचे वचन देण्याचा प्रयत्न करा, तुम्ही कामावर एक तास लक्ष केंद्रित करू शकल्यानंतर पुस्तकाचा एखादा अध्याय वाचू द्या आणि नंतर निरोगी उपचारांचा आनंद घ्या. दिवसासाठी तुमचे ध्येय पूर्ण करणे.


२. सेरोटोनिन. (Brain and chemical changes)


सेरोटोनिन हे मेंदूचे एक रसायन आहे जे योग्य प्रमाणात, तुम्हाला शांत, आत्मविश्वास आणि धीर धरण्यास मदत करते. हे बर्याच मार्गांनी ट्रिगर केले जाऊ शकते, परंतु सर्वात सोपा उपाय म्हणजे सूर्यप्रकाश जास्तीत जास्त मिळवणे . संशोधन असे सूचित करते की तुमची त्वचा सेरोटोनिनचे विश्लेषण करू शकते, याचा अर्थ असा की जेव्हा तुम्ही घराबाहेर वेळ घालवता तेव्हा तुमचे शरीर नैसर्गिकरित्या घरी असल्याच्या पातळीत बाहेर अधिक सेरोटोनीन प्रसारित करते तुमची सेरोटोनिन पातळी वाढवण्यासाठी, दिवसातून 10-15 मिनिटे बाहेर सूर्यप्रकाशात घालवण्याचा प्रयत्न करा. तुम्ही कुठेतरी अंधाऱ्या किंवा कोंदट किंवा गडद जागेत राहत असल्यास, लाइट थेरपी दिवा वापरण्याचा विचार करा.


३. ऑक्सिटॉसिन. (Brain and chemical changes)


ऑक्सिटोसिन सामान्यतः “कडल हार्मोन” म्हणून ओळखले जाते आणि सामाजिक बंधनात तयार होते. बाळाचा जन्म आणि स्तनपानादरम्यान हे त्याचे महत्त्व प्रथम ओळखले गेले, जेव्हा ते जन्माचे पालक आणि अर्भक यांच्यातील तीव्र संबंधांना चालना देते. लैंगिक जवळीक, भावनिक बंध, मिठी यांसारख्या शारीरिक संपर्काचे स्वागत करताना आणि कुत्र्यांशी खेळतानाही मानव ऑक्सिटोसिन तयार करतो. कोविड-19 च्या उद्रेकादरम्यान, आपल्यापैकी बरेच जण एकाकी जीवन जगत आहेत. जवळीक वाढवण्यासाठी आणि मेंदूच्या चांगल्या रसायनांना चालना देण्यासाठी यापैकी काही कल्पना वापरून पहा.

४. एंडोर्फिन्स. (Brain and chemical changes)


एंडोर्फिन हे न्यूरोट्रांसमीटर आहेत जे आपल्या मेंदूतील ओपिएट रिसेप्टर्सवर कार्य करतात. याचा अर्थ ते मॉर्फिन सारख्या अफूसारखेच परिणाम करतात, वेदना कमी करतात आणि आनंद वाढवतात. ते सामान्यतः वेदना किंवा तणावामुळे उद्दीपित केले जातात परंतु व्यायाम, खाणे आणि लैंगिक संबंधांच्या प्रतिसादात देखील निर्मिती होते.


तुमचा मेंदू निरोगी ठेवण्यासाठी ५ टिप्स


वयानुसार तुमच्या शरीरात आणि मेंदूमध्ये होणारे बदल सामान्य असतात. तथापि, स्मरणशक्ती कमी होण्यास आणि अल्झायमर रोग किंवा इतर स्मृतिभ्रंश होण्याचा धोका कमी करण्यासाठी आपण काही गोष्टी करू शकता.

१. नियमित व्यायाम करा.


व्यायामाचे अनेक ज्ञात फायदे आहेत आणि असे दिसून येते की नियमित शारीरिक हालचाली मेंदूला फायदा देतात. अनेक संशोधन अभ्यास दर्शवतात की जे लोक शारीरिकरित्या सक्रिय असतात त्यांच्या मानसिक कार्यात घट होण्याची शक्यता कमी असते आणि अल्झायमर रोग होण्याचा धोका कमी असतो. व्यायामादरम्यान तुमच्या मेंदूमध्ये रक्त प्रवाह वाढल्यामुळे फायदे होतात. वृद्धत्वादरम्यान होणार्‍या मेंदूच्या जोडणीतील काही नैसर्गिक घट, परिणामतः काही समस्या उलटून टाकण्यासाठी देखील हे आठवड्यातून ३ ते ४ वेळा व्यायाम करण्याचे लक्ष्य ठेवा. तुम्ही चालू शकता, पोहू शकता, टेनिस खेळू शकता किंवा तुमच्या हृदयाचे ठोके नियमित ठेवणारी कोणतीही मध्यम एरोबिक क्रिया करू शकता.


२.भरपूर झोप घ्या.


तुमच्या मेंदूच्या आरोग्यासाठी झोप महत्त्वाची भूमिका बजावते. असे काही सिद्धांत आहेत की झोप तुमच्या मेंदूतील असामान्य प्रथिने साफ करण्यास मदत करते आणि स्मृती मजबूत करते, ज्यामुळे तुमची एकूण स्मरणशक्ती आणि मेंदूचे आरोग्य वाढते. दोन-तीन तासांच्या खंडित वेळापत्रकात झोपू नये, तर तुम्ही दररोज सात ते आठ तास सलग झोप घेण्याचा प्रयत्न करणे महत्त्वाचे आहे.

सलग झोपेमुळे तुमच्या मेंदूला तुमच्या आठवणी प्रभावीपणे एकत्रित आणि संग्रहित करण्यासाठी वेळ मिळतो. स्लीप एपनिया तुमच्या मेंदूच्या आरोग्यासाठी हानिकारक आहे आणि त्यामुळे तुम्हाला सलग तास झोपण्यासाठी त्रास होऊ शकतो. तुम्हाला किंवा कुटुंबातील सदस्याला तुम्हाला स्लीप एपनिया असल्याची शंका असल्यास तुमच्या आरोग्य सेवा प्रदात्याशी बोला.

३. भूमध्य आहार घ्या.


अभ्यास दर्शविते की जे लोक भूमध्यसागरीय आहाराचे बारकाईने पालन करतात त्यांना अल्झायमर रोग होण्याची शक्यता कमी असते जे आहाराचे पालन करत नाहीत. आहारातील कोणत्या भागांचा तुमच्या मेंदूच्या कार्यावर सर्वाधिक परिणाम होतो हे ठरवण्यासाठी पुढील संशोधनाची गरज आहे. एक्स्ट्रा-व्हर्जिन ऑलिव्ह ऑइल आणि इतर निरोगी चरबीमध्ये आढळणारे ओमेगा फॅटी ऍसिड तुमच्या पेशी योग्यरित्या कार्य करण्यासाठी आवश्यक आहेत, तुमच्या हृदय धमनी रोगाचा धोका कमी करतात आणि वृद्ध प्रौढांमध्ये मानसिक लक्ष केंद्रित करतात आणि हळूहळू संज्ञानात्मक घट वाढवते.


४. मानसिकदृष्ट्या सक्रिय राहा.


तुमचा मेंदू हा स्नायूसारखा आहे — तुम्हाला तो वापरावा लागेल किंवा तुम्ही तो गमावाल. तुमचा मेंदू आकारात ठेवण्यासाठी तुम्ही अनेक गोष्टी करू शकता, जसे की क्रॉसवर्ड पझल किंवा सुडोकू, वाचन, पत्ते खेळणे किंवा जिगसॉ पझल एकत्र ठेवणे. आपल्या मेंदूला क्रॉस-ट्रेनिंग करण्याचा विचार करा. त्यामुळे परिणामकारकता वाढवण्यासाठी विविध उपक्रमांचा समावेश करा.


५, सामाजिक कार्यात गुंतून रहा.


सामाजिक संवादामुळे नैराश्य आणि तणाव दूर होण्यास मदत होते, या दोन्हीमुळे स्मरणशक्ती कमी होण्यास हातभार लागतो. प्रिय व्यक्ती, मित्र आणि इतरांशी संपर्क साधण्याच्या संधी शोधा

Tags: Brain and chemical changes,मेंदू आणि रासायनिक बदल, Brain and chemical changes

Visit Also : Biographystyle.com

0 thoughts on “मेंदू आणि रासायनिक बदल|Brain and chemical changes 2022”

Leave a Comment