बिझनेस सुरु करताना काय काळजी घ्यावी 2022| What to look for when starting a business

बिझनेस सुरु करताना काय काळजी घ्यावी 2022| What to look for when starting a business

135 कोटी लोकसंख्या असलेल्या आपल्या भारत देशात नोकरी मिळवणे हे सर्वात मोठे काम आहे. परिस्थिती अशी आहे की अनेक तरुणांना नोकरीच्या शोधात एका शहरातून दुसऱ्या शहरात जावे लागत आहे. पण आता काही लोक एखाद्याच्या हाताखाली काम करण्यापेक्षा स्वतःचा छोटासा व्यवसाय करण्यात अधिक इंट्रेस्ट दाखवत आहेत. आता एखाद्यासाठी काम करण्यापेक्षा तुम्ही स्वत:साठी काही केले तर चांगले आहे कारण त्यातून तुम्हाला जास्त फायदा होतो. आता आजच्या काळात लोकांना नोकरीऐवजी व्यवसाय करायचा आहे. पण स्वतःचा व्यवसाय कसा सुरू करायचा? आणि तुमच्या व्यवसायाला यश मिळावे म्हणून त्यासाठी काय करावे हे अनेकांना माहीत नाही.(बिझनेस सुरु करताना काय काळजी घ्यावी 2022| What to look for when starting a business))

स्वतःचा व्यवसाय उघडणे ही काही मोठी गोष्ट नाही. तो व्यवसाय यशस्वी करणे ही मोठी गोष्ट आहे. लोक खुलेपणाने काम करतात असे अनेकवेळा दिसून येते. पण त्यात ते यशस्वी होत नाहीत आणि नंतर त्यांना नुकसान सहन करावे लागते. पण काही असे आहेत की ज्यांना चांगली कल्पना असूनही ते यशस्वी होऊ शकत नाहीत किंवा स्वतःचा स्टार्टअप सुरू करू शकत नाहीत. कारण आपली आईडिया यशाच्या मार्गावर कशी नेणार हे त्यांना समजत नाही. जर तुमच्याकडे Business Idea चांगली  असेल आणि थोडे पैसे असतील. ज्याच्या मदतीने तुम्हाला तुमचा स्वतःचा स्टार्टअप सुरू करायचा आहे. पण तुमच्यात काहीतरी गोंधळ आहे. मग आज मी तुम्हाला या लेखाद्वारे सांगेन की तुम्ही कमी पैशात तुमचा व्यवसाय कसा सुरू करू शकता. आणि ते यशस्वी करू शकतात.

(बिझनेस सुरु करताना काय काळजी घ्यावी 2022| What to look for when starting a business)

1. सर्वप्रथम तुमच्या बिज़नेस आईडिया वर काम करा.(work on your business idea)

कोणतेही काम सुरू करण्यासाठी तुमच्याकडे व्यवसायाची चांगली कल्पना असली पाहिजे. तुमची कल्पना जितकी चांगली असेल तितका जास्त नफा तुम्हाला तुमच्या व्यवसायात मिळेल. तुमच्या Business idea वर काम करताना तुम्हाला दोन गोष्टी लक्षात ठेवाव्या लागतील.

 सर्व प्रथम, तुमची व्यवसाय कल्पना काय आहे, म्हणजेच तुम्हाला कोणता व्यवसाय करायचा आहे. किंवा तुम्हाला कोणते काम सुरू करायचे आहे आणि ते कोणत्या स्तरावर न्यावयाचे आहे? आणि दुसरे म्हणजे, जे काम सुरू करण्याचा विचार करत आहात ते तुम्हाला का करायचे आहे. या दोन्ही गोष्टी चांगल्या प्रकारे समजून घेतल्यास. मग तुम्हाला कोणतेही काम सुरू करण्यासाठी कोणत्याही अडचणीचा सामना करावा लागणार नाही.

 यासोबतच या काळात तुम्हाला तुमच्या खिशातून किती खर्च करावा लागेल याचीही काळजी घ्यावी लागेल. म्हणजेच, तुम्हाला ते किती बजेटमध्ये सुरू करायचे आहे. पण तुम्हाला काही कल्पना नसेल तर आधी त्यावर काम करा. कोणत्याही गोष्टीचा विचार केल्याशिवाय ते यशस्वी होऊ शकत नाही. त्याबद्दल सखोल संशोधन करा. जेव्हा तुम्हाला तुमच्या व्यवसायाची चांगली कल्पना येईल, तेव्हा त्याच्याशी संबंधित संपूर्ण माहिती मिळवा. यासोबतच तुम्हाला हे देखील माहित असले पाहिजे की या कल्पनेवर यापूर्वी काम केले गेले नाही. आणि जर तुमच्याशी संबंधित कोणीतरी आधीच दुकान लावून तुमच्या जवळ किंवा जवळ बसले असेल. मग च्या वित्तीरीत तुम्ही काय करू शकता? याचाही विचार करा. ज्यातून तुम्हाला जास्तीत जास्त फायदा होतो.

2. व्यवसायाबाबत नियोजन करणे अत्यंत महत्त्वाचे आहे

एखाद्या चांगल्या Business idea बद्दल विचार केल्यानंतर, तुम्ही त्यासाठी योजना आखता. जेणेकरून कामाच्या दरम्यान तुम्हाला कोणत्याही अडचणीचा सामना करावा लागणार नाही. जर तुम्ही नियोजन न करता कोणताही व्यवसाय सुरू केलात तर तुम्हाला यश मिळण्याची शक्यता फारच कमी असते. त्यामुळे कोणत्याही कल्पनेवर काम करण्यापूर्वी त्यावर पूर्ण संशोधन करून योजना तयार करा.

यश मिळवण्यासाठी छोट्या गोष्टी खूप महत्त्वाच्या असतात. यासाठी या सर्व गोष्टींकडे लक्ष द्या. काम सुरू करण्यासाठी बजेट सर्वात महत्त्वाचे असते. आणि त्याहीपेक्षा तुमचे व्यवसाय स्थान. आपण कोणत्याही कल्पना घेऊन बाजारात प्रवेश केला तरीही. पैसा आणि स्थान चांगले नसेल तर कल्पना चालणार नाही. शक्य असल्यास, हे सर्व कागदावर लिहा. किंवा एक छोटी डायरी बनवा. ज्यावर तुम्ही तुमच्या सर्व योजना आणि कल्पना लिहू शकता. जेणेकरून तुम्ही तुमच्या कल्पनेवर बारकाईने काम करू शकाल.

3. तुमचे व्यवसाय मॉडेल तयार करा.

तुमच्या कल्पनेचे यशामध्ये रूपांतर करण्यासाठी, सर्वात महत्वाची गोष्ट म्हणजे व्यवसाय मॉडेल तयार करणे. व्यवसाय मॉडेल म्हणजे तुमचा व्यवसाय कसा चालेल आणि तुम्ही तो कसा चालवाल. तुम्ही कोणत्या प्रकारचे काम सुरू कराल? कोणत्या गोष्टी सर्व्ह करायच्या? किंवा तुम्ही तुमच्या ग्राहकाला कोणती सेवा द्याल.

लोकांना तुमच्या व्यवसायाचा फायदा कसा होईल जेणेकरून ते तुमच्याकडे वारंवार येतात. या सर्व गोष्टींचा नीट विचार करा. यासोबतच तुम्हाला हे देखील माहित असले पाहिजे की तुम्हाला तुमच्या व्यवसायात किती पैसे गुंतवायचे आहेत. यासाठी तुम्हाला कर्ज किंवा कर्ज घ्यावे लागेल का? हे पण साफ करा. तसेच, तुम्हाला तुमच्या स्टार्टअपसाठी सर्व वस्तू खरेदी किंवा भाड्याने द्याव्या लागतील. जर तुमच्याकडे पैसे कमी असतील. त्यामुळे तुम्ही त्याच लीजवर आवश्यक वस्तू देखील घेऊ शकता. याशिवाय तुमच्यासोबत किती लोकांचे कर्मचारी काम करतील? आणि त्याचा पगार किती असेल? हे तुमच्या डायरीतही नोंदवायला विसरू नका.

4. मार्केट रिसर्च करायला विसरू नका

तुम्हाला कोणते काम सुरू करायचे आहे याविषयी अधिक माहिती मिळवण्यासाठी मार्केटचे संशोधन करायला विसरू नका. कारण हे खूप महत्वाचे आहे. मार्केट रिसर्चमधली सर्वात महत्त्वाची गोष्ट म्हणजे तुम्ही जे काही काम करण्याचा विचार करत आहात, त्या कामासाठी स्थान सारखेच असले पाहिजे.

 आता जर तुम्ही फर्निचरचे दुकान उघडून कपड्याच्या बाजारात बसलात तर तुम्हाला फारसा फायदा होणार नाही. त्यामुळे तुम्हाला जे काही दुकान उघडायचे आहे किंवा कोणतेही काम सुरू करायचे आहे, ते काम त्या ठिकाणी बसते की नाही हे जाणून घेणेही महत्त्वाचे आहे. किंवा तुमच्यासारखेच दुसरे कोणी दुकानात बसले आहे असे नाही. यामुळे तुमचे ग्राहक कमी होतील आणि तुमचा व्यवसाय तुम्हाला अपेक्षित असलेल्या पातळीवर पोहोचणार नाही. यासोबतच हेही जाणून घेतले पाहिजे की, जर कोणी तुमच्यासारखा व्यवसाय उघडला असेल, तर त्याचे काम त्या ठिकाणी व्यवस्थित सुरू आहे की नाही, त्याचे दोष आणि ताकद चांगल्या प्रकारे ओळखणे हेच खरे बाजार संशोधन आहे. विशेषत: जेव्हा तुमच्यासारखे दुसरे कोणी उघडपणे तेच काम करत बसलेले असते.

Reed Also : Top 5 Small Business Ideas in Marathi 2022

5. तुमच्या कंपनीचे नाव काय असावे?

लोकांना त्यांच्या व्यवसायाचे, कंपनीचे किंवा दुकानाचे नाव देताना किंवा ठेवताना खूप अडचणी येतात. तुमच्या स्टार्टअपचे नाव लहान आणि वेगळे असावे असा प्रयत्न करा. तुम्ही पाहिले असेल की विजेत्या कंपन्या देखील मोठ्या आहेत, त्यांची नावे अनेकदा लहान आणि अद्वितीय असतात. KFC, Mcd, Jio, Tata, किंवा इतर सारखे. त्यांची नावेही छोटी आहेत. आणि अद्वितीय देखील. अनेकदा लोकांना मोठी नावे आठवत नाहीत. व्यवसायाचे नाव लोकांच्या जिभेवर जाईल असे असावे यासाठी प्रयत्न करा.

6. तुम्हाला चांगली टीम हवी आहे

एक हरभराही तडे जाऊ शकत नाही. कोणत्याही कामाची सुरुवात करण्यासाठी ही म्हण अगदी चपखल बसते. तुम्ही कितीही प्रतिभावान असलात, तरी तुमच्याकडे मदतीचे दोन हात असायला हवेत. जर तुम्हाला व्यवसाय करायचा असेल तर एक चांगली टीम तुम्हाला तुमच्या यशात खूप मदत करेल. तुम्ही एकटे कोणतेही काम करू शकत नाही. यासाठी तुम्ही एक चांगली टीम बनवा. आणि तुमच्या व्यवसायात कोणती व्यक्ती मदत करू शकते ते पहा. तुम्हाला तुमच्यासोबत किती लोक हवे आहेत? आणि त्यांच्यात कोणते गुण असावेत? याकडेही लक्ष द्या. यामध्ये ज्यांच्यावर डोळे झाकून विश्वास ठेवता येईल अशा लोकांना ठेवा. आणि कशाचीही फसवणूक करू नका.

7. कंपनीची नोंदणी करणे अत्यंत आवश्यक आहे

तुम्ही कोणतेही काम उघडा. कोणताही व्यवसाय करा. किंवा कोणत्याही स्तरावर करा. तुम्हाला तुमच्या कंपनीची नोंदणी करावी लागेल. हे तुमच्यासाठी आणि तुमच्या कंपनीसाठी खूप महत्वाचे आहे. एक चांगला आणि यशस्वी व्यापारी होण्यासाठी तुम्हाला सर्व काम कायदेशीर मार्गाने करावे लागेल, मग ते शॉपिंग मॉल असो किंवा दुकान. रेस्टॉरंट असो किंवा कोणतीही कार्ट ज्यावर तुम्ही पैसे गुंतवत आहात, त्याची नोंदणी करायला विसरू नका.

तुमच्या दुकानाची नोंदणी करण्यासाठी तुम्ही जाणकार किंवा लेजर सल्लागाराचा सल्ला घेऊ शकता. ते तुम्हाला खूप मदत करेल. कोणतेही काम सुरू करण्यापूर्वी या सर्व गोष्टी लक्षात ठेवा. तुमचा व्यवसाय सुरू करण्यात आणि यशस्वी होण्यासाठी हे तुम्हाला खूप मदत करतील. पण सत्य हेच आहे की शेवटी तुम्ही आणि तुमची मेहनत तुम्हाला यश मिळवून देईल. तुमचे काम जबाबदारीने करा. आणि जबाबदारीने वागा. मग तुम्हाला यशस्वी होण्यापासून कोणीही रोखू शकणार नाही.

0 thoughts on “बिझनेस सुरु करताना काय काळजी घ्यावी 2022| What to look for when starting a business”

Leave a Comment