फुटबॉल खेळाची माहिती व नियम 2022|football information in marathi Awesome info see Now

football information in marathi|football rules in marathi|Top 5 Best football teams in the world 2022

नमस्कार मित्रांनो, येथे तुम्हाला फुटबॉल खेळाचा इतिहास, नियम आणि त्याबद्दल काही मनोरंजक तथ्ये सांगणार आहोत ज्यामुळे हा खेळ जगप्रसिद्ध खेळ बनला आहे. फुटबॉल हा जगातील एकमेव खेळ आहे जो जगात बहुतेक ठिकाणी खेळला जातो आणि म्हणूनच जगातील जवळपास प्रत्येक देश हा खेळ पाहतो आणि खेळतो. आज आपण football information in marathi बद्दल माहिती बघणार आहोत आणि त्याचा बरोबर आपण जगातील सर्वात चांगल्या 5 football टीम मान बद्दल सुद्धा बघणार आहोत (Top 5 Best football teams in the world 2022)त्यामुळे हा लेख शेवटपर्यंत वाचून तुम्ही या गेमशी संबंधित रंजक माहिती नक्कीच मिळेल अशी आशा आहे.चला तर बघूया (football information in marathi )

football information in marathi|football rules in marathi|Top 5 Best football teams in the world 2022

फुटबॉल खेळाचा रोचक इतिहास 

हा लेख फार मोठा करत नाही; आम्ही फुटबॉलचा सुरुवातीचा इतिहास साध्या आणि सोप्या भाषेत समजतो. आम्ही तुम्हाला सांगतो की football चा इतिहास सुरुवातीपासूनच खूप रंजक आहे.

फुटबॉल हा शब्द कसा निर्माण झाला?  यावर लोकांची वेगवेगळी मते आहेत. काहीजण म्हणतात की ते पायांनी ते खेळतात. त्यामुळे त्याला फूट हे नाव पडले. परंतु त्याचा खरा स्रोत पूर्णपणे ज्ञात नाही. पण FIFA जे फुटबॉलच्या सर्व फॉरमॅटवर नियंत्रण ठेवते. football हा सुजू या चिनी खेळाचा विकसित प्रकार आहे, असे त्यांचे मत आहे. हा खेळ चीनमध्ये हुआन राजवटीत खेळला जात होता. आणि हाच प्रकार जपानमधून असुका राजवंशाच्या काळात कैमारी नावाने खेळला जात होता.

अगदी सुरुवातीपासूनच फुटबॉलचा खेळ हळूहळू जगभर पसरला. ज्यामध्ये पंधराव्या शतकात स्कॉटलंडमध्येही या स्वरूपाचा खेळ खेळला जात होता. पण त्याचा पूर्ण विकास झाला नव्हता. प्रदीर्घ काळानंतर एकोणिसाव्या शतकात फुटबॉलचा पूर्ण विकास झाला. ज्याला आपण या खेळाचा पुनर्जन्म असेही म्हणू शकतो. त्यामुळे फुटबॉल खेळाचा इतिहास खूप रंजक आहे याचा अंदाज तुम्ही यावरून लावू शकता. पण आज football हा खेळ जगभर पाहिला आणि खेळला जातो.

भारतातील फुटबॉलचा इतिहास |history of football in india

जर आपण भारतातील फुटबॉलच्या इतिहासाबद्दल बोललो तर तो खूपच मनोरंजक आहे. तुम्हाला माहिती आहेच की, भारत ही ब्रिटिश राजवटीची वसाहत आहे. त्यामुळे ब्रिटिश संस्कृती, कायदे आणि खेळाच्या धर्तीवर भारतालाही football खेळाची ओळख मिळाली. ब्रिटीश सैनिक गंमत म्हणून खेळत असत. सध्या फुटबॉल भारतात पश्चिम बंगाल आणि ईशान्येकडील राज्यांमध्ये खूप आवडला आणि खेळला जातो. अलीकडच्या काळात भारतात yया खेळाचा ट्रेंड अधिक दिसत आहे. ज्यामध्ये मुख्य कारण म्हणजे इंडियन सुपर लीग. ज्याची सुरुवात 21 October 2013 रोजी झाली. भारतीय लोकांमध्ये या लीगची लोकप्रियता हळूहळू वाढत आहे.

तुम्हाला माहिती आहेच की, आजच्या काळात भारतात क्रिकेटला खूप महत्त्व दिले जाते. या कारणास्तव भारतातील इतर खेळ फिफा अंतर्गत येतात. भारतीय लोकांना क्रिकेटचे वेड आहे. परंतु तुम्हाला हे माहित असले पाहिजे की क्रिकेटचा उगम ब्रिटन (युनायटेड किंगडम) पासून झाला आहे कारण football व्यतिरिक्त ब्रिटीश सैनिक देखील भारतात भरपूर क्रिकेट खेळले.

भारतीय फुटबॉल क्लब: Indian Football Club

भारतातील पहिल्या football क्लबचे नाव डलहौसी क्लब होते. ज्याची स्थापना 1880 मध्ये कोलकाता, ब्रिटिश राजवटीत झाली. यानंतर १८९३ मध्ये भारतात भारतीय फुटबॉल महासंघाची स्थापनाही झाली. याचे मुख्यालय कोलकाता येथे आहे. पण सध्या अखिल भारतीय महासंघ भारतात हा खेळ खेळवतो. ज्याची स्थापना 1937 मध्ये झाली आणि ज्याचे मुख्यालय दिल्ली येथे आहे.

भारताचे फीफा वर्ल्ड कप: FIFA world cup

भारताच्या फुटबॉलच्या संदर्भात ऑलिम्पिकबद्दल बोलायचे झाले तर, भारताने पहिल्यांदा 1948 मध्ये फुटबॉलसाठी ऑलिम्पिकमध्ये भाग घेतला होता. जे इंग्लंडमध्ये घडले. ऑलिम्पिकमधील इतर खेळांमध्ये भारत आधीच सहभागी होत असला तरी. पण भारताने 1950 मध्ये फिफा (फेडरेशन ऑफ इंटरनॅशनल फुटबॉल असोसिएशन) विश्वचषकही खेळला होता. त्या फिफा विश्वचषकात भारत पात्र ठरला होता. कारण त्यावेळी अनेक टाक्या बाहेर होत्या. यानंतर भारताला आजपर्यंत फिफा वर्ल्ड कपमध्ये पात्रता मिळवता आलेली नाही.

फुटबॉल खेळाचे रोचक  नियम: Football rules in hindi

तुम्हाला माहिती आहे की, प्रत्येक खेळाचे अनेक नियम असतात. त्याचप्रमाणे फुटबॉलच्या खेळात अनेक नियम आहेत, जे खूपच मनोरंजक आहेत. पण सर्वप्रथम हे जाणून घेतले पाहिजे की आजच्या आधुनिक तंत्रज्ञानाचा विचार करता सर्व प्रकारच्या खेळांचे नियम बदलत राहतात. त्यामुळे फुटबॉलमध्येही नवनवीन नियमांची भर पडत राहते आणि कमी होत असते. पण इथे आपण फुटबॉलच्या काही खास नियमांबद्दल जाणून घेणार आहोत जे त्याहूनही महत्त्वाचे आहेत.

 • सामन्यात स्ट्रायकरचे काम गोल करणे असते.
 • सामन्यातील बचावपटूंचे काम विरोधी संघातील सदस्यांना गोल करण्यापासून रोखणे आहे.
 • सामन्यातील मिड फिल्डर्सचे काम म्हणजे विरोधी संघातील खेळाडूंकडून चेंडू हिसकावून घेणे आणि त्यांच्या खेळाडूंना चेंडू देणे.

तुम्हाला हे माहित असेलच की व्यावसायिक football सामना दोन संघांमध्ये खेळला जातो. फुटबॉल सामन्यादरम्यान दोन्ही संघांजवळ 11-11 खेळाडू उपस्थित असतात. पण या 11 खेळाडूंपैकी एक गोलरक्षक आहे. जे चेंडूला गोलपोस्टवर जाण्यापासून रोखते. उर्वरित खेळाडूंचे काम गोलपोस्टवर चेंडू मिळवणे आणि रोखणे हे आहे.

मैदान दोन भागात विभागलेले आहे. ज्यामध्ये एका संघाला दुसऱ्या संघाच्या गोलपोस्टमध्ये गोल करायचा असतो. हा ९० मिनिटांचा खेळ आहे. ज्यामध्ये 45-45 मिनिटांचे दोन भाग आहेत आणि त्यांच्यामध्ये 15 मिनिटांचा ब्रेक देखील आहे. या ९० मिनिटांत विरोधी संघाच्या गोलपोस्टवर जास्तीत जास्त गोल करण्याचे दोन्ही संघांचे उद्दिष्ट एकच आहे. जेणेकरून तो सामना जिंकू शकेल. कधी कधी सामन्याचा निकाल ९० मिनिटांतही येत नाही. त्यामुळे त्याच वेळेत 30 मिनिटांचा अतिरिक्त वेळ जोडला जातो. त्या वेळेला दुखापतीची वेळ म्हणतात आणि त्यानंतरही सामन्याचा निकाल लागला नाही तर सामना पेनल्टीच्या दिशेने जातो. ज्यामध्ये जो संघ जास्त पेनल्टी मारतो. त्या संघाला विनर संघ घोषित केले जाते.

फुटबॉल सामन्यातील बदली| All substitutions in football match

सामन्यादरम्यान, संघ कोणत्याही 3 खेळाडूंना बदलू शकतो. म्हणजे त्या 3 खेळाडूंच्या जागी ती इतर 3 खेळाडूंना मैदानात आणू शकते. परंतु त्याची मर्यादा केवळ 3 खेळाडूंपुरती मर्यादित आहे.

फुटबॉल मैदाना चा आकार: Football field size

मानक सामन्यातील मैदानाचा आकार 90 मीटर लांब आणि 45 मीटर रुंद असतो. कोणत्याही सामन्यादरम्यान, चेंडू गोलपोस्टकडे जात असताना, सर्व खेळाडू या आकारात राहून गोल करतात. जर चेंडू या ओळींच्या बाहेर गेला. जॉकी बहुतेक जातो; मग त्याला थ्रो इन, गोल किक, कॉर्नर किकने मैदानात आणले जाते.

फुटबॉल सामन्यातील पंच| All Referee in football match

हा खेळ खूप वेगाने खेळला जातो. एका सामन्यादरम्यान किमान 3 रेफरी असतात. ज्यामध्ये मैदानावरील खेळाडूंमध्ये पहिला रेफरी असतो. अधिकृत पंच कोण आहे. खेळाडूंची काळजी घेणे, फ्री किक, पेनल्टी आणि फाऊल हे ज्यांचे काम आहे. आणि जर एखाद्या खेळाडूला दुखापत झाली असेल तर तो लगेचच सामना थांबवू शकतो. इतर दोन रेफरी जे लाइन मेन आहेत. ज्यांचे काम रेषांच्या आत आणि बाहेर चेंडू पाहणे आहे. ज्यामध्ये तो बॉल इन (थ्रो इन), ऑफ साइड, कॉर्नर आणि गोल किकवर फेकण्यावर भर देत असे.

फुटबॉल सामन्यात किक म्हणजे काय?

 • जेव्हा सामना सुरू होतो, तेव्हा पहिल्या किकला किक ऑफ म्हणतात.
 • थ्रो-इन किक: सामन्यादरम्यान जेव्हा चेंडू मैदानाची सीमारेषा ओलांडतो. त्यानंतर चेंडू आत आणल्याबद्दल विरोधी संघाने दिलेली किक. त्याला थ्रो-इन किक म्हणतात.
 • कॉर्नर किक: सामन्यादरम्यान, जेव्हा खेळाडू गोलपोस्टवर चेंडू मारतो आणि चेंडू गोलपोस्ट ओलांडून मैदानाबाहेर जातो. त्यानंतर चेंडूच्या शेवटच्या स्पर्शामुळे बचाव करणारा संघ दुसऱ्या संघाला संधी देतो. त्यामुळे त्या किकला कॉर्नर किक म्हणतात.
 • गोल किक: जेव्हा चेंडू गोल पोस्टच्या ओळीच्या आत विरोधी संघाने मारला जातो. त्यामुळे त्या किकला गोल किक म्हणतात.
 • डायरेक्ट फ्री किक: जेव्हा विशिष्ट फाऊलमुळे चेंडू मैदानाच्या बाहेर जातो आणि खेळ थांबवला जातो. त्यानंतर सापडलेल्या किकला डायरेक्ट फ्री किक म्हणतात.

फुटबॉल सामन्यादरम्यान दंड

सामन्यादरम्यान खेळाडू खूप चुका करतात. ज्यामध्ये सामन्याच्या अधिकृत रेफरीला काही अधिकार असतात. त्यामुळे सामन्यादरम्यानच पंच खेळाडूंना शिक्षा करू शकतात.

पिवळे कार्ड

जेव्हा रेफ्री कोणत्याही खेळाडूला पिवळे कार्ड देतात. जेव्हा एखादा खेळाडू छोटीशी चूक करतो. ज्याद्वारे खेळाडू दुसऱ्या खेळाडूला थांबवतो किंवा त्याची जर्सी हिसकावून त्याला थांबवण्याचा प्रयत्न करतो. म्हणजे पिवळ्या कार्डचा वापर हा इशारा देण्यासारखाच आहे.

रेड कार्ड

रेफरी लाल कार्डचा वापर अतिशय काळजीपूर्वक करतात. कारण ज्या खेळाडूला लाल कार्ड मिळते तो खेळातून बाहेर असतो. हे कार्ड रेफ्री खेळाडूंना ढकलणे, रेफ्रीवर असभ्य टिप्पणी करणे आणि खेळाडूच्या हातातून गोलपोस्टमध्ये जाणारा चेंडू थांबवणे इत्यादीसाठी वापरले जाते. फुटबॉलच्या नव्या नियमांनुसार बाहेर खेळताना ही दोन कार्डे संघाच्या प्रशिक्षक आणि व्यवस्थापकालाही दिली जाऊ शकतात.

पेनल्टी शूट-आउट

जसे आपण वरील लेखात बोललो होतो तसेच, सामन्याचा निकाल लागला नाही तर पेनल्टी शूट-आउटचा वापर सामन्याचा अंतिम निकाल मिळविण्यासाठी केला जातो.

लीग सामना असल्यास, सामना अनिर्णीत संपतो आणि दोन्ही संघांना गुण समान प्रमाणात वाटले जातात. आणि निर्णायक सामन्यात, सामना समान स्कोअरवर संपला. त्यामुळे त्यानंतर सामन्यात पेनल्टी शूटआऊटचा वापर करून निकाल लावला जातो.

पेनल्टी किक

गोलरक्षकाची स्थिती किंवा बचाव करणार्‍या संघाने फाऊल केले तर चूक. त्यामुळे शिक्षा म्हणून पेनल्टी किक दिली जाते. ज्यामध्ये विरोधी संघाला गोल करण्याची संधी मिळते.

दंड क्षेत्र

हे क्षेत्र गोल पोस्ट समोरील क्षेत्र आहे. हे क्षेत्र वर्तुळ रेषेद्वारे ओळखले जाऊ शकते. हे गोलपोस्टपासून 16.5 मीटर अंतरापर्यंत घडते. आणि त्याच अंतरावरून विरोधी संघाला गोल करण्याची संधी दिली जाते.

 फुटबॉलचा ऑफसाइड नियम

मित्रांनो, हा नियम खेळातीलच एक अतिशय गुंतागुंतीचा नियम आहे, कारण हा नियम फुटबॉलच्या खेळात अनेक वादविवादांसह येतो.

या नियमानुसार – पासिंग करताना खेळाडू शेवटच्या बचावकर्त्याला मागे टाकतो तेव्हा तो ऑफसाइड स्थितीत असल्याचे मानले जाते. ऑफसाइड पोझिशन टाळण्यासाठी, आक्रमण करणाऱ्या खेळाडूचे हात आणि हात वगळता त्याचे सर्व शरीर इतर संघाच्या शेवटच्या बचावपटूच्या मागे किंवा समान असले पाहिजे. जर एखाद्या खेळाडूने ऑफसाइड स्थितीत जाऊन फाऊल केले. म्हणून लाइन्स मुख्य रेफरी त्याचा ध्वज उचलतात आणि अधिकृत रेफरीकडे निर्देशित करतात. यानंतर, सामन्याचे अधिकृत पंच सामना थांबवतात आणि विरुद्ध संघाला फ्री किक देतात, म्हणजे विरोधी संघाला गोल करण्याची संधी असते.

Football facts in hindi

 1. – खेळाचा पहिला फुटबॉल क्लब शेफील्ड फुटबॉल क्लब होता. ज्याची स्थापना 1857 मध्ये इंग्लंडमध्ये झाली.
 2. – 1908 मध्ये ऑलिम्पिकमध्ये या खेळाचा समावेश करण्यात आला. जॉकी ऑलिम्पिकची चौथी आवृत्ती होती आणि ती लंडन, इंग्लंड येथे आयोजित करण्यात आली होती.
 3. – अली दाईने आंतरराष्ट्रीय स्तरावर फुटबॉलच्या 149 सामन्यांमध्ये सर्वाधिक गोल (109) केले आहेत, तो इराणचा खेळाडू आहे.
 4. – फुटबॉलमधील पहिला आंतरराष्ट्रीय औपचारिक सामना 1872 मध्ये इंग्लंड आणि स्कॉटलंड यांच्यात खेळला गेला.
 5. – football हा जगातील सर्वात लोकप्रिय खेळ आहे. जे जगातील जवळजवळ प्रत्येक देश खेळतो आणि पाहतो.
 6. – फिफाने 2007 मध्ये एक सर्वेक्षण केले. ज्यामध्ये FIFA ला आढळले की जगभरातील 260 दशलक्षाहून अधिक लोक नियमितपणे आणि संघटितपणे फुटबॉल खेळतात. म्हणजेच, जगातील 4% पेक्षा जास्त लोक नियमितपणे हा खेळ खेळतात.
 7. – रशियामध्ये (२०१८) झालेला शेवटचा फुटबॉल विश्वचषक. आजपर्यंतच्या कोणत्याही स्पर्धेतील ही सर्वात लोकप्रिय स्पर्धा ठरली आहे.
 8. – सामन्यादरम्यान कोणताही खेळाडू हात वापरू शकत नाही.
 9. – युनायटेड स्टेट्स ऑफ अमेरिका आणि कॅनडामध्ये फुटबॉलला सॉकर म्हणतात.

Fifa football world cup 

चला तर मग, जगातील सर्वात लोकप्रिय स्पर्धा असलेल्या फिफा फुटबॉल वर्ल्ड कपवरही एक नजर टाकूया. हे 4 वर्षातून एकदा आयोजित केले जाते. आणि ही संपूर्ण जगात सर्वाधिक पाहिली जाणारी स्पर्धा देखील बनली आहे. त्यामुळेच आपल्याला फिफा विश्वचषकाचे यजमानपद मिळावे, अशी प्रत्येक देशाची इच्छा आहे. फिफा विश्वचषकाचे यजमानपद कोणत्या देशाला मिळते? त्यामुळे अनेक फुटबॉलप्रेमी त्या देशात पोहोचतात, त्यामुळे कुठेतरी त्या देशाला आर्थिक फायदा होतो.

Beginning of FIFA World cup

फिफा विश्वचषक FIFA (फेडरेशन ऑफ इंटरनॅशनल फुटबॉल असोसिएशन) द्वारे प्रशासित केला जातो. ज्याची स्थापना 21 मे 1904 रोजी फ्रान्सची राजधानी पॅरिसमध्ये झाली. FIFA चे मुख्यालय झुरिच, स्वित्झर्लंड येथे आहे.

पहिला फिफा विश्वचषक 1930 मध्ये उरुग्वे देशात खेळला गेला. त्या विश्वचषकात उरुग्वे विजयी संघ होता आणि अर्जेंटिना उपविजेता संघ होता. आतापर्यंत एकूण २१ फिफा विश्वचषकांचे आयोजन करण्यात आले आहे. सर्वाधिक वेळा फिफा फुटबॉल विश्वचषक ब्राझीलने (५) जिंकला आहे. फिफा विश्वचषक स्पर्धेत सर्वाधिक गोल (16) करणारा मिरोस्लाव क्लोस हा जर्मन फुटबॉलपटू आहे.

फिफा वर्ल्ड कपमधील पुरस्कार: फिफा वर्ल्ड कपमधील सर्व पुरस्कार

गेममध्ये टूर्नामेंट्स आहेत हे तुम्हाला आधीच माहीत आहे. पुरस्कार त्यांच्या सर्व स्वरुपात दिले जातात. त्याचप्रमाणे फिफा विश्वचषकातही अनेक पुरस्कार दिले जातात.

गोल्डन बॉल

वर्ल्ड कपमध्ये प्रेक्षकांनी केलेल्या मतदानाच्या आधारे गोल्डन बॉल दिला जातो. ज्यामध्ये चांदी आणि कांस्य बॉल देखील दिले जातात. हे पुरस्कार प्रेक्षकांनी दिलेल्या सर्वाधिक मतांनी दिले जातात, म्हणजे त्या एका विश्वचषकातील सर्वात आवडते खेळाडू.

गोल्डन बूट

त्या खेळाडूला गोल्डन बूट दिले जातात. त्या एका विश्वचषकात सर्वाधिक गोल कोण करतो.

गोल्डन हातमोजे

सामन्यात गोलरक्षकाला खूप महत्त्व असते हे आपण जाणतोच. म्हणूनच त्या पार्टीकूलर वर्ल्ड कपमध्ये ज्या गोलरक्षकाची कामगिरी सर्वोत्तम आहे. त्याला सोन्याचे हातमोजे दिले जातात.

या सर्व पुरस्कारांदरम्यान, फिफा विश्वचषक स्पर्धेत आणखी अनेक पुरस्कार दिले जातात. जर आपण गेल्या विश्वचषकाबद्दल बोललो तर तो 2018 मध्ये झाला होता. ज्याचे आयोजन रशियामध्ये करण्यात आले होते. ज्यामध्ये फ्रान्स विजेता आणि क्रोएशिया उपविजेते ठरले. गोल्डन बॉल लुका मॉड्रिचकडे (क्रोएशिया) गेला. आणि गोल्डन बूट इंग्लंड संघातील हॅरी केनला (6 गोल) मिळाला. गोल्डन ग्लोव्हज बेल्जियममधील थिबॉट कोर्टोइसला मिळाले. सर्वोत्कृष्ट युवा खेळाडूचा पुरस्कार फ्रान्सच्या किलियन एमबाप्पेला मिळाला.

Top 5 Best football teams in the world 2022

आत्ता आपण जगातील Top 10 Best football teams in the world क्लबची बद्दल माहिती बघणार आहे. इन्स्टाग्राम, फेसबुक, ट्विटर सारख्या सोशल मीडिया प्लॅटफॉर्मच्या आधारे क्रमवारी निश्चित केली जाते, तर CLubs चे TV Viweshiep, प्रायोजकत्व सौदे देखील क्लबला लोकप्रिय करतात. फुटबॉल क्लबची जर्सी हे क्लबच्या लोकप्रियतेचे आणखी एक कारण आहे आणि सर्वात महत्त्वाचे म्हणजे संघाने मिळवलेले ट्रॉफी आणि चषक.चला तर बघूया Top 5 Best football teams in the world 2022

1. Real Madrid:

रियल माद्रिद हे  जगातील सर्वात लोकप्रिय फुटबॉल क्लब आहे यात शंका नाही. रियल माद्रिदला फुटबॉलमधील सर्वात मोठा चाहता वर्ग आहे. क्लब इतिहास उल्लेखनीय आहे आणि रिअल माद्रिद हा फुटबॉलमधील सर्वात यशस्वी संघांपैकी एक आहे. रियल माद्रिदने 10 युरोपियन विजेतेपदे आणि इतिहासातील अनेक प्रमुख ट्रॉफी जिंकल्या. आणि संघाने सर्वाधिक लाल लिफगा पुस्तक जिंकले आहेत. तसेच, रिअल माद्रिदने 42.35% मतांसह फिफा क्लब ऑफ 20 व्या शतकाचा पुरस्कार जिंकला. रिअल माद्रिद सोशल मीडियावरही लोकप्रिय आहे आणि या संघाचे सोशल मीडियावर सर्वाधिक फॉलोअर्स आहेत.

सोशल मीडिया फॉलोअर्स:

 • इंस्टाग्राम: 99.5 millions follower’s
 • फेसबुक: 111  millions follower’s
 • Twitter: 37.5 millions follower’s
 • यूट्यूब: 6.52 millions subsscribers 

Sponsorship Deal: Adidas €140 Million/ Year (10-year contract),

2. Barcelona:

बार्सिलोना हा  सध्याचा दुसरा सर्वात लोकप्रिय football club आहे. संघाने आतापर्यंत अनेक ट्रॉफी जिंकल्या आहेत. आणि अनेक दिग्गज संघाचा भाग होते. हा स्पॅनिश व्यावसायिक फुटबॉल क्लब आहे. नेमार, सुआराझ आणि मेस्सी हे बार्सिलोनाचे प्रतिनिधित्व करतात. ते बार्सिलोनाला अनेक मोठे ट्रॉफी जिंकण्यात मदत करतात. बार्सिलोनाने चॅम्पियन्स लीग जिंकली. कोपा डेल रे, ला लीगा, क्लब वर्ल्ड कप आणि यूईएफए सुपर कप. रिअल माद्रिदनंतर, सोशल मीडियावर सर्वाधिक फॉलोअर्स असलेला बार्सिलोना हा दुसरा संघ आहे.

सोशल मीडिया फॉलोअर्स:

 • Instagram: 97.5 Millions followers
 • Facebook: 103 Million followers
 • Twitter: 36.9 Million followers
 • Youtube: 11.8 Million Subscribers

Sponsorship Deal: Nike $40 Million/

3. Manchester United:

मँचेस्टर युनायटेड हा सर्वात लोकप्रिय football क्लबपैकी एक आहे आणि तो ओल्ड ट्रॅफर्ड, इंग्लंडचा आहे. हा गेल्या काही वर्षांतील सर्वात यशस्वी क्लबपैकी एक आहे. Mnhctser युनायटेड तीन वर्षात दुसऱ्यांदा चॅम्पियन्स लीग गमावले. मँचेस्टर युनायटेडचे रेड किट हे जगातील सर्वात लोकप्रिय किटांपैकी एक आहे आणि फुटबॉल चाहत्यांचे आवडते. जगातील सर्वात लोकप्रिय फुटबॉल क्लबच्या बाबतीत संघाचा तिसरा क्रमांक लागतो. मँचेस्टर युनायटेड हा 2008 मध्ये फिफा विश्वचषक विजेता संघ देखील आहे.

 • Instagram : 41 Million followers
 • Facebook: 73 Million followers
 • Twitter: 32.7 Million followers
 • Youtube: 4.08 Million Subscribers

Sponsorship Deal: Adidas $108 Million

4. Juventus:


जुव्हेंटसने मागील हंगामात सलग चार वेळा इटालियन चॅम्पियनशिप जिंकली. जुव्हेंटसने तब्बल 36 वेळा इटालियन चॅम्पियन जिंकले, तर दुसऱ्या सर्वात यशस्वी संघापेक्षा दुप्पट. 2018 मध्ये, सर्वात मोठा स्पोर्ट्स आयकॉन क्रिस्टियानो रोनाल्डो रिअल माद्रिद सोडल्यानंतर जुव्हेंटसमध्ये सामील झाला. मागील वर्षांमध्ये जुव्हेंटस फॉलोअर मोठ्या प्रमाणात वाढले . आणि संघ जगातील चौथा सर्वात लोकप्रिय क्लब बनला. तसेच, युव्हेंटसने दोन वेळा इंटरकॉन्टिनेंटल चॅम्पियन्स जिंकले.

 • Instagram: 49.3 Million follower’s 
 • Facebook: 44 Million follower’s
 • Twitter: 9.2 Million follower’s
 • Youtube: 3.44 Million Subscribers

Sponsorship Deal: Adidas $26 Million

5. Cheslea:

चेल्सी हा जगातील 5 वा लोकप्रिय football club आहे. चेल्सी हा पश्चिम लंडन येथील इंग्लिश व्यावसायिक फुटबॉल क्लब आहे. चेल्सी UEFA चॅम्पियन्स लीग 2020-21 चा  विजेता आहे. मँचेस्टर सिटी विरुद्ध चेल्सी यांच्यात अंतिम सामना खेळला गेला आणि चेल्सीने त्यांना यशस्वीरित्या पराभूत केले आणि UEFA चॅम्पियन लीगचे विजेतेपद जिंकले. तसेच, संघाने UEFA युरोपा लीग, UEFA कप विजेता कप, UEFA सुपर कप जिंकला.

 • Instagram: 27.3 Millions follower’s 
 • Facebook: 49 Million follower’s 
 • Twitter: 17.1 Million followers 
 • Youtube: 2.9 Million Subscribers

Sponsorship Deals: Adidas $43 Million

तर मित्रांनो, आम्ही या पोस्टमध्ये एवढीच आशा करतो की तुम्हा या लेखातून फुटबॉलबद्दल काही मनोरंजक तथ्ये माहित असतील. ज्यामध्ये आम्ही फुटबॉल खेळाचा  इतिहास आणि  नियम समजावून सांगण्याचा प्रयत्न केला व त्याचा सोबत आपण 

रतीय फुटबॉल इतिहास,  फिफा वर्ल्ड कप देखील अतिशय सोप्या भाषेत समजावून सांगितले आहे. तुम्हाला या पोस्टशी संबंधित काही प्रश्न किंवा सूचना असल्यास, खाली कंमेंट करून आम्हाला कळवा.(football information in marathi)

2022 मध्ये फुटबॉलचा किंग कोण?

प्रत्येक चाहत्याचा आवडता खेळाडू असतो. राज्य, राष्ट्रीय आणि आंतरराष्ट्रीय स्तरावर लोक वेगवेगळ्या ठिकाणी फुटबॉल खेळतात. प्रत्येक चाहत्याला त्यांचा आवडता खेळाडू आवडतो आणि ते त्यांना फुटबॉलचा किंग म्हणतात. 2022 मध्ये, लिओनेल मेस्सीला फुटबॉलचा राजा म्हटले जाते. या खेळाचा राजा कोण आहे असे तुम्हाला वाटते?

0 thoughts on “फुटबॉल खेळाची माहिती व नियम 2022|football information in marathi Awesome info see Now”

Leave a Comment