शिवाजी महाराज इतिहास मराठी मधे 2022 |History of Shivaji Maharaj in Marathi

शिवाजी महाराज इतिहास मराठी मधे 2022|History of Shivaji Maharaj in Marathi

छत्रपती शिवाजी महाराज हे मराठा साम्राज्याची स्थापना करणारे भारतीय शासक होते. ते अतिशय शूर, बुद्धिमान, शूर आणि दयाळू शासक होता. शिवाजी महाराज अष्टपैलुत्वाने समृद्ध होते, त्यांनी भारताच्या उभारणीसाठी अनेक गोष्टी केल्या, ते एक महान देशभक्त देखील होते, जे भारत मातेसाठी आपल्या प्राणाची आहुती देण्यास तयार होते.

शिवाजी महाराज जन्म पूना येथे झाला, तोपर्यंत मुघल साम्राज्य भारतात पसरले होते, बाबर भारतात आला आणि मुघल साम्राज्य वाढवले. शिवाजीने मुघलांविरुद्ध युद्ध पुकारले आणि काही वेळातच संपूर्ण महाराष्ट्रात मराठा साम्राज्याची पुनर्स्थापना केली. शिवरायांनी मराठ्यासाठी अनेक गोष्टी केल्या, म्हणूनच त्यांची महाराष्ट्रभर देवासारखी पूजा केली जाते

छत्रपती शिवाजी महाराजांचे प्रारंभिक जीवन(History of Shivaji Maharaj)

शिवाजींचा जन्म पुणे जिल्ह्यातील जुन्नर गावातील शिवनेरी किल्ल्यावर झाला. शिवाजीचे नाव त्यांच्या आईने भगवान शिवाच्या नावावरून ठेवले होते, ज्यांचा ती खूप आदर करीत होती. शिवाजीचे वडील विजापूरचे सेनापती होते, जे तेव्हा दख्खनच्या सुलतानाच्या ताब्यात होते. शिवाजी महाराज आपल्या आईच्या खूप जवळचे होता, त्याची आई खूप धार्मिक होती, तोच प्रभाव शिवाजीवरही होता. त्यांनी रामायण आणि महाभारत अतिशय काळजीपूर्वक वाचले होते आणि त्यांच्याकडून अनेक गोष्टी शिकल्या आणि त्या आपल्या आयुष्यात आणल्या.

शिवाजींना हिंदुत्वाचे भरपूर ज्ञान होते, त्यांनी आयुष्यभर हिंदू धर्मावर विश्वास ठेवला आणि हिंदूंसाठी अनेक कामे केली. शिवाजीच्या वडिलांनी पुनर्विवाह केला आणि मुलगा शिव आणि पत्नी जिजाबाई यांना दादोजी कोंडदेव यांच्याकडे सोडून कर्नाटकला गेले, ज्यांनी किल्ल्याची देखरेख केली. शिवाजींना कोंडदेव यांच्याकडून हिंदू धर्माचे शिक्षण मिळाले, त्याचप्रमाणे त्यांच्या कोंडाजीने त्यांना सैन्य, घोडेस्वारी आणि राजकारणाच्या अनेक गोष्टी शिकवल्या.

शिवाजी महाराज लहानपणापासूनच हुशार आणि कुशाग्र मनाचे होते, त्यांना फारसे शिक्षण मिळाले नाही, परंतु त्यांना जे काही शिकवले जाते ते ते अतिशय मेहनतीने शिकत असत. वयाच्या 12 व्या वर्षी शिवाजी बेंगलोरला गेले, जिथे त्यांनी त्यांचा भाऊ संभाजी आणि आई यांच्याकडे शिक्षण घेतले. म्हणूनच त्यांनी वयाच्या १२व्या वर्षी सईबाईंशी लग्न केले

छत्रपती शिवाजी महाराजांच्या लढाया

वयाच्या १५ व्या वर्षी शिवाजी महाराज यांनीपहिले युद्ध केले, त्याने तोरणा किल्ला जिंकला. यानंतर त्यांनी कोंढाणा आणि राजगड किल्ल्यावरही विजयाची पताका फडकवली. शिवाजीचे वाढते सामर्थ्य पाहून विजापूरच्या सुलतानाने शहाजीला कैद केले, शिवाजी आणि त्याचा भाऊ संभाजी यांनी कोंढाणा किल्ला परत केला, त्यानंतर त्याच्या वडिलांची सुटका झाली. सुटकेनंतर शहाजी आजारी पडले आणि १९६४-६५ च्या सुमारास त्यांचे निधन झाले.

यानंतर शिवाजीने पुरंदर आणि जावेलीच्या हवेलीतही मराठ्यांचा झेंडा रोवला. विजापूरच्या सुलतानाने १६५९ मध्ये अफझलखानाची मोठी फौज शिवाजीविरुद्ध पाठवली आणि शिवाजीला जिवंत धारा किंवा मृत करा अशी सूचना केली. अफझलखानाने मुत्सद्दीपणे शिवाजीला मारण्याचा प्रयत्न केला, पण शिवाजीने आपल्या हुशारीने अफझलखानाला ठार केले. शिवाजीच्या सैन्याने प्रतापगड येथे विजापूरच्या सुलतानाचा पराभव केला. इथे शिवरायांच्या सैन्याला अनेक शस्त्रे,  मिळाली, त्यामुळे मराठ्यांची फौज अधिक शक्तिशाली झाली.

विजापूरच्या सुलतानाने पुन्हा एकदा मोठे सैन्य पाठवले, यावेळी रुस्तम जमानच्या नेतृत्वाखाली, परंतु यावेळीही शिवाजीच्या सैन्याने त्याचा कोल्हापूर येथे पराभव केला.

शिवाजी आणि मुघलांची लढाई

जसजसा शिवाजी महाराज प्रगती करत गेले तसतसे त्याचे शत्रूही वाढत गेले, शिवाजीचा सर्वात मोठा शत्रू मुघल होते . १६५७ मध्ये शिवाजींनी मुघलांविरुद्ध लढा सुरू केला. त्या वेळी मुघल साम्राज्य औरंगजेबाच्या बाजूने होते, औरंगजेबाने शाइस्ताखानाचे सैन्य शिवाजीविरुद्ध उभे केले. त्याने पुना ताब्यात घेतला आणि सैन्याचा विस्तारही केला. एका रात्री शिवाजीने अचानक पुनावर हल्ला केला, हजारो मुघल सैन्य मारले गेले, परंतु शाइस्ताखान निसटला. यानंतर १६६४ मध्ये शिवाजीने सुरत येथेही ध्वज फडकवला.

पुरान्दर ची संधि

औरंगजेबाने हार मानली नाही आणि यावेळी त्याने अंबरचा राजा जयसिंग आणि दिलीरसिंग यांना शिवाजीच्या विरोधात उभे केले. शिवाजीने जिंकलेले सर्व किलो जयसिंग जिंकतो आणि पुरंदरपूर येथे शिवाजीचा पराभव करतो. या पराभवानंतर शिवाजीला मुघलांशी बोलणी करावी लागली. 23 किल्ल्यांच्या बदल्यात शिवाजीने मुघलांना साथ दिली आणि विजापूरच्या विरोधात मुघलांच्या पाठीशी उभे राहिले.

शिवरायांचे लपवा

करार करूनही औरंगजेबाने शिवाजीशी चांगली वागणूक दिली नाही, त्याने शिवाजी महाराज आणि त्याच्या मुलाला कैद केले, परंतु शिवाजी आपल्या मुलासह आग्राच्या किल्ल्यावरून निसटला. आपल्या घरी पोहोचल्यावर शिवाजीने नव्या ताकदीने मुघलांविरुद्ध युद्ध सुरू केले. यानंतर औरंगजेबाने शिवाजीला राजा म्हणून स्वीकारले. 1674 मध्ये शिवाजी महाराष्ट्राचा एकमेव शासक बनले. त्यांनी हिंदू रीतिरिवाजानुसार राज्य केले.

सर्व धर्मांचा आदर

शिवाजी धार्मिक विचारधारेने दाट होते. ज्या पद्धतीने ते आपल्या धर्माची पूजा करत असत, त्याच पद्धतीने त्यांनी सर्व धर्मांचा आदर केला, हे समर्थ रामदासांबद्दल त्यांच्या मनात असलेल्या भावनेचे उदाहरण आहे. त्यांनी परळीचा किल्ला रामदासजींना दिला होता, जो पुढे सज्जनगड म्हणून ओळखला जाऊ लागला. स्वामी रामदास आणि शिवाजी महाराज यांच्यातील नाते अनेक कवितांच्या शब्दांत वर्णन केले आहे. धर्मरक्षणाच्या विचारसरणीने शिवाजी महाराजांनी धर्मपरिवर्तनाला कडाडून विरोध केला.

शिवाजींनी आपला राष्ट्रध्वज केशरी ठेवला, जो हिंदुत्वाचे प्रतीक आहे. यामागे एक कथा आहे, शिवाजीचे रामदासजींवर खूप प्रेम होते, ज्यांच्याकडून शिवाजीने खूप शिक्षण घेतले होते. एकदा रामदासजी स्वतःच्या राज्यात भीक मागत होते, तेव्हाच शिवाजीने त्यांना पाहिले आणि ते पाहून ते खूप दुःखी झाले, त्यांनी त्यांना आपल्या महालात नेले आणि त्यांच्या पाया पडून भीक मागू नका, परंतु हे संपूर्ण साम्राज्य घ्या.

शिवाजीची भक्ती पाहून स्वामी रामदासजींना खूप आनंद झाला, परंतु त्यांना सांसारिक जीवनापासून दूर राहायचे होते, त्यामुळे त्यांनी साम्राज्याचा भाग होण्यास नकार दिला, परंतु शिवाजीला सांगितले की, त्यांनी त्यांचे साम्राज्य चांगले चालवावे आणि ते त्यांना द्यावे. कापडाचा तुकडा फाडला आणि म्हणाला, तो तुमचा राष्ट्रध्वज बनवा, तो तुम्हाला नेहमी माझी आठवण करून देईल आणि माझे आशीर्वाद सदैव तुमच्या पाठीशी असतील.

Reed Also : सिंधुताई सपकाळ यांचा प्रेरणादायी जीवन प्रवास

शिवाजी महाराज ची सेना

शिवाजीकडे खूप मोठे सैन्य होते, शिवाजी आपल्या सैन्याची पित्याप्रमाणे काळजी घेत असे. शिवाजी आपल्या सैन्यात सक्षम लोकांची भरती करत असे, त्याच्याकडे इतकी समज होती की तो एक प्रचंड सैन्य चांगले चालवू शकतो. त्याने संपूर्ण सैन्याला उत्तम प्रशिक्षण दिले होते, त्याला शिवाजीच्या सांगण्यावरून सर्व काही समजले होते. त्यावेळी विविध प्रकारचे कर वसूल केले जात होते, परंतु शिवाजी हा अत्यंत दयाळू राजा होता, त्याने कोणाकडून जबरदस्तीने कर वसूल केला नाही. त्यांनी मुले, ब्राह्मण आणि महिलांसाठी खूप काम केले. अनेक प्रथा बंद केल्या आहेत.

त्यावेळी मुघल हिंदूंवर खूप अत्याचार करायचे, जबरदस्तीने इस्लामचा स्वीकार करायचे, अशा वेळी शिवाजी महाराज यांनीमसिहा म्हणून आले होता. शिवाजीने एक मजबूत नौदल स्थापन केले होते, जे समुद्राखाली देखील तैनात होते आणि शत्रूंपासून संरक्षण होते, त्यावेळी इंग्रज आणि मुघल दोघेही शिवाजीच्या किल्ल्यात बसले होते, म्हणून त्यांना भारतीय नौदलाचे जनक म्हटले जाते.

शिवाजी महाराजांचा  मृत्यु

शिवाजीने अगदी लहान वयातच जगाचा निरोप घेतला होता, राज्याच्या चिंतेबद्दल त्यांच्या मनात खूप संभ्रम निर्माण झाला होता, त्यामुळे शिवाजीची तब्येत बिघडू लागली आणि सलग ३ आठवडे ते खूप तापात राहिले, त्यानंतर ३ एप्रिल १६८० मधे त्यांचा मृत्यू झाला . वयाच्या अवघ्या 50 व्या वर्षी त्यांचे निधन झाले. त्याच्या मृत्यूनंतरही त्याच्या निष्ठावंतांनी आपले साम्राज्य कायम ठेवले आणि मुघल आणि इंग्रजांशी लढा चालू ठेवला.

 शिवाजी महाराज हे एक महान हिंदू रक्षक होते. शिवाजीने एक कूटनीति केला होता, ज्या अंतर्गत कोणत्याही साम्राज्यावर कोणतीही पूर्वसूचना न देता अचानक हल्ला केला जाऊ शकतो, त्यानंतर राज्यकर्त्याला आपले सिंहासन सोडावे लागले. या धोरणाला गनिमी कावा असे म्हणतात. यासाठी शिवरायांचे स्मरण नेहमीच केले जाते. शिवरायांनी हिंदू समाजाला नवे रूप दिले, ते नसते तर आज आपला देश हिंदू राष्ट्र राहिला नसता, मुघलांनी आपल्यावर पूर्ण राज्य केले असते. यामुळेच मराठ्यांमध्ये शिवाजी महाराजानला देव मानले जाते.

Reed Also : सामाजिक मानसशास्त्र म्हणजे काय

Visit- HOME PAGE

Leave a Comment